Trung cấp Kinh tế - Kỹ Thuật Phương Nam
HOTLINE - 0905371731 - Email: Tuyensinhphuongnamdno@gmail.com

Góc hỏi đáp: Y sĩ có được mở phòng mạch không?

 04/06/2019 09:27 |  1323 lượt xem |  Chuyên mục: Trung cấp chuyên nghiệp |  An Bình

Hiện em đang là một y sĩ chuyên khoa mạch thời gian trước em vẫn xin được giấy phép kinh doanh và làm bình thường. Thế nhưng giấy phép em đã hết hạn em lên xin lại giấy phép mới nhưng không được? Em có thắc mắc y sĩ có được mở phòng mạch không? ( Gia Phú – Vĩnh Phúc )

Y sĩ có được mở phòng mạch không?

Căn cứ Nghị định số 103/2003/NĐ-CP ngày 12/09/2003, tại điều 5 chương II quy định rõ về điều kiện hành nghề y, dược tư nhân. Theo đó, để thành lập phòng khám tư nhân, người đứng đầu Phòng khám cần thỏa mãn những điều kiện sau đây:

Trước hết, người đứng đầu Phòng khám cần phải có chứng chỉ hành nghề y, dược tư nhân (cụ thể là chứng chỉ hành nghề khám, chữa bệnh).

Điều kiện để được cấp Chứng chỉ hành nghề y, dược tư nhân:

  • Có bằng cấp chuyên môn phù hợp với hình thức tổ chức phòng khám theo quy định tại khoản 2 của các điều 17, 22, 27 và 31 của Pháp lệnh Hành nghề y, dược tư nhân.
  • Đã có thời gian thực hành khám chữa bệnh tại cơ sở y, dược phù hợp với mục tiêu hoạt động của Phòng khám theo quy định tại khoản 3 của các điều 17 và 22 – Pháp lệnh Hành nghề y, dược tư nhân như sau:

Góc hỏi đáp: Y sĩ có được mở phòng mạch không? Y sĩ có được mở phòng mạch không?

Đã qua thực hành 5 năm đối với hình thức tổ chức hành nghề như sau:

  • Bệnh viện đa khoa
  • Bệnh viện chuyên khoa
  • Phòng khám đa khoa
  • Phòng khám chuyên khoa
  • Nhà hộ sinh

Cơ sở dịch vụ vận chuyển người bệnh trong nước và ra nước ngoài (khoản 1, 2, 3, 5 điều 16 của Pháp lệnh Hành nghề y, dược tư nhân)

2 năm đối với hình thức tổ chức hành nghề: Cơ sở dịch vụ y tế (khoản 4 Điều 16 của Pháp lệnh Hành nghề y, dược tư nhân) tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.

Đã qua thực hành 5 năm đối với hình thức tổ chức hành nghề như sau:

  • Bệnh viện y học cổ truyền
  • Phòng chẩn trị y học cổ truyền
  • Cơ sở dịch vụ điều trị, điều dưỡng, phục hồi chức năng bằng phương pháp châm cứu, xoa bóp day ấn huyệt, dưỡng sinh, khí công, xông hơi thuốc của y học cổ truyền
  • Trung tâm kế thừa, ứng dụng y dược học cổ truyền (khoản 1, 2, 3 và 5 Điều 21 của Pháp lệnh Hành nghề y, dược tư nhân) tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bằng y học cổ truyền

2 năm đối với hình thức tổ chức hành nghề:

  • Cơ sở kinh doanh thuốc y học cổ truyền bao gồm cơ sở kinh doanh thuốc thành phẩm y học cổ truyền, cơ sở kinh doanh thuốc phiến y học cổ truyền, cơ sở kinh doanh dược liệu chưa bào chế, đại lý bán thuốc thành phẩm y học cổ truyền (khoản 4 Điều 21 của Pháp lệnh Hành nghề y, dược tư nhân) tại cơ sở y dược học cổ truyền.

Có đạo đức nghề nghiệp; không thuộc đối tượng không được cấp Chứng chỉ hành nghề y, dược tư nhân (theo Điều 6 – Pháp lệnh hành nghề y dược tư nhân 2003):

  • Đang trong thời gian bị cấm hành nghề, cấm làm công việc liên quan đến chuyên môn y, dược theo bản án, quyết định của Toà án
  • Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự
  • Đang trong thời gian chấp hành bản án hình sự của Tòa án hoặc quyết định áp dụng biện pháp hành chính đưa vào cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh hoặc quản chế hành chính
  • Đang trong thời gian bị kỷ luật có liên quan đến chuyên môn y, dược
  • Mất hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự.

Y sĩ có được mở phòng mạch không?
Điều kiện mở phòng khám tư nhân

➤ Xem thêm ngay: Điều kiện liên thông từ Y sĩ lên bác sĩ đa khoa

Có giấy chứng nhận đủ điều kiện sức khỏe để làm việc của cơ sở khám, chữa bệnh từ cấp huyện trở lên khám và cấp.

Có đầy đủ điều kiện về địa điểm, trang thiết bị y tế và các điều kiện cần thiết khác theo quy định của Bộ Y tế.

Vậy bạn đã hiểu về điều kiện mở phòng mạch rồi chứ? Khi theo học tại Trường trung cấp Kinh tế - Kỹ thuật Phương Nam, tất cả sinh viên Trung cấp Y sĩ đa khoa sẽ được hưởng những quyền lợi sau đây:

  • Được hưởng tất cả các quyền lợi dành cho sinh viên hệ trung cấp theo đúng quy định hiện hành.
  • Những thí sinh là người đồng bào dân tộc thiểu số sẽ được miễn giảm 20% học phí.
  • Sinh viên sẽ được học tập trong một môi trường chuyên nghiệp; Chương trình đào tạo bám sát với thực tế; Hệ thống phòng học và trang thiết bị vật chất hiện đại; Đội ngũ cán bộ giảng viên giỏi, có nhiều kinh nghiệm truyền đạt kiến thức cho sinh viên và kinh nghiệm làm việc thực tế…
  • Sau khi tốt nghiệp, sinh viên sẽ được cấp bằng trung cấp chính quy theo quy định của Bộ Lao động Thương binh và Xã hội.
  • Hiện nay, nhà trường đang liên kết với rất nhiều trường đại học, tạo cơ hội cho sinh viên có thể tiếp tục học liên thông lên đại học, cao đẳng ngay sau khi tốt nghiệp.
  • Sinh viên được nhà trường hỗ trợ giới thiệu việc làm phù hợp với chuyên ngành học ngay sau khi ra trường nếu có nhu cầu.
  • Trong khuôn viên nhà trường có khu tập thể dục thể thao, khu căng tin và ký túc xá phục vụ cho nhu cầu sinh hoạt của sinh viên.

Ngay từ bây giờ bạn hãy nhanh chóng hoàn thành hồ sơ để nộp về nhà trường thực hiện những ước mơ cũng như dự định của mình. Sau khi hoàn thành khóa học đồng thời có đủ điều kiện các bạn sẽ được cấp giấy phép hoạt động phòng khám tư nhân. Chúc các bạn thành công!

Trung cấp Kinh tế - Kỹ Thuật Phương Nam

Địa chỉ: QL.14, Tổ 8,  P. Nghĩa Phú, TX. Gia Nghĩa, Tỉnh Đắk Nông
Website: trungcapphuongnam.edu.vn
Email: trungcapphuongnam.edu.vn@gmail.com
Điện thoại: 02616.553.555 - 02616.553.777 - 02616.553.666 - 02616.553.888

Hotline: 01259.652.369 - 0905.371.731 - 0911.177.069

Liên kết mạng xã hội
DMCA.com Protection Status