Trung cấp Kinh tế - Kỹ Thuật Phương Nam
HOTLINE - 0905371731 - Email: Tuyensinhphuongnamdno@gmail.com

Điều kiện, quy định về kế toán trưởng như thế nào?

 04/05/2019 08:23 |  302 lượt xem |  Chuyên mục: Đào tạo chứng chỉ |  An Bình

Để được bổ nhiệm làm kế toán trưởng cần phải đảm bảo điều kiện gì? Quy định về kế toán trưởng hiện nay tại các doanh nghiệp ra sao? Cùng theo dõi bài viết dưới đây của chúng tôi để giải đáp được thắc mắc trên.

Các điều kiện và tiêu chuẩn để bổ nhiệm kế toán trưởng tại các công ty, doanh nghiệp theo Nghị định 174/2016/NĐ-CP của Chính phủ và Luật kế toán số 88/2015/QH13, cụ thể như sau:

Những người không được làm kế toán:

Theo điều 19 Nghị định 174/2016/NĐ-CP của Chính phủ và Luật kế toán số 88/2015/QH13 cho biết:

  • Người chưa thành niên
  • Người bị tòa án tuyên bố hạn chế hoặc mất năng lực hành vi dân sự
  • Người đang phải chấp hành biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc.
  • Người đang bị cấm hành nghề kế toán theo bản án hoặc quyết định của tòa án đã có hiệu lực của pháp luật
  • Người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự
  • Người đang phải chấp hành hình phạt tù hoặc đã bị kết án về một trong các tội phạm xâm phạm trật tự quản lý kinh tế, tội phạm về chức vụ liên quan đến tài chính, kế toán mà chưa được xóa án tích.

quy định về kế toán trưởng
Quy định về việc bổ nhiệm kế toán trưởng 

Quy định về kế toán trưởng khi bổ nhiệm

Theo điều 21 Nghị định 174/2016/NĐ-CP của Chính phủ và Luật kế toán số 88/2015/QH13 cụ thể về quy định bổ nhiệm kế toán trưởng như sau:

Kế toán trưởng hoặc người phụ trách kế toán phải có các tiêu chuẩn quy định tại điểm a,c,d khoản 1 Điều 54 của luật kế toán và không thuộc các trường hợp không được làm kế toán theo quy định tại điều 19, Nghị định 174. Bộ Tài chính quy định về việc tổ chức, bồi dưỡng và cấp chứng chỉ kế toán trưởng, cụ thể như sau:

Kế toán trưởng phải có các tiêu chuẩn và điều kiện sau đây:

  • Có phẩm chất đạo đức nghề nghiệp, trung thực, liêm khiết, có ý thức chấp hành pháp luật
  • Có trình độ chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán.
  • Có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán từ trình độ trung cấp trở lên.
  • Có chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng
  • Có thời gian công tác thực tế về kế toán ít nhất là 02 năm đối với người có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán từ trình độ đại học trở lên.
  • Có thời gian công tác thực tế về kế toán ít nhất là 03 năm đối với người có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán trình độ trung cấp, cao đẳng.

Ngoài ra, kế toán trưởng, phụ trách kế toán của các đơn vị kế toán sau đây phải có chuyên môn nghiệp vụ về kế toán từ trình độ đại học trở lên, hoặc đã được đào tạo tại các lớp học chứng chỉ kế toán trưởng, bao gồm:

  • Cơ quan có nhiệm vụ thu chi ngân sách nhà nước các cấp.
  • Bộ, cơ quan ngang bộ, cơ quan thuộc Chính phủ, cơ quan thuộc Quốc hội, cơ quan khác của nhà nước ở trung ương và các đơn vị kế toán trực thuộc các cơ quan này.
  • Đơn vị sự nghiệp công lập thuộc các bộ, cơ quan ngang bộ, cơ quan thuộc Chính phủ, cơ quan khác ở trung ương, Ủy ban nhân dân cấp tỉnh
  • Cơ quan chuyên môn trực thuộc Ủy ban nhân dân cấp tỉnh và tương đương; các cơ quan quản lý nhà nước trực thuộc các cơ quan này
  • Cơ quan trung ương tổ chức theo ngành dọc đặt tại tỉnh
  • Tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị - xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp ở cấp trung ương, cấp tỉnh có sử dụng ngân sách nhà nước
  • Ban quản lý dự án đầu tư có tổ chức bộ máy kế toán riêng, có sử dụng ngân sách nhà nước thuộc dự án nhóm A và dự án quan trọng quốc gia
  • Đơn vị dự toán cấp 1 thuộc ngân sách cấp huyện
  • Doanh nghiệp được thành lập và hoạt động theo pháp Luật Việt Nam trừ trường hợp quy định tại điểm g khoản 3 Điều này.
  • Hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã có vốn Điều lệ từ 10 tỷ đồng trở lên.
  • Chi nhánh doanh nghiệp nước ngoài hoạt động tại Việt Nam.

quy định về bổ nhiệm kế toán trưởng
Quy định về kế toán trưởng trong doanh nghiệp

➤ Xem thêm: Chứng chỉ kế toán trưởng có thời hạn bao lâu? để hiểu hơn về chứng chỉ kế toán trưởng.

Kế toán trưởng, phụ trách kế toán của các đơn vị kế toán sau đây phải có chuyên môn nghiệp vụ về kế toán từ trình độ trung cấp chuyên nghiệp trở lên, bao gồm:

  • Cơ quan chuyên môn trực thuộc Ủy ban nhân dân cấp huyện có tổ chức bộ máy kế toán (trừ các đơn vị dự toán cấp 1 thuộc ngân sách cấp huyện)
  • Cơ quan trung ương tổ chức theo ngành dọc đặt tại cấp huyện, cơ quan của tỉnh đặt tại cấp huyện
  • Tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị - xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp ở cấp huyện có sử dụng ngân sách nhà nước.
  • Ban quản lý dự án đầu tư có tổ chức bộ máy kế toán riêng, có sử dụng ngân sách nhà nước trừ các trường hợp quy định tại điểm g khoản 2 Điều này.
  • Đơn vị kế toán ngân sách và tài chính xã, phường, thị trấn
  • Đơn vị sự nghiệp công lập ngoài các đơn vị quy định tại điểm c khoản 2 Điều này
  • Doanh nghiệp được thành lập và hoạt động theo pháp Luật Việt Nam không có vốn nhà nước, có vốn Điều lệ nhỏ hơn 10 tỷ đồng.
  • Hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã có vốn Điều lệ nhỏ hơn 10 tỷ đồng.

Học lấy chứng chỉ kế toán trưởng cũng là một điều kiện để các bạn nâng cao nghiệp vụ của mình. Vậy thời hạn của chứng chỉ kế toán trưởng là bao nhiêu?

Chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng có giá trị sử dụng trong thời hạn 5 năm kể từ ngày cấp để bổ nhiệm kế toán trưởng lần đầu theo quy định ( khoản 2 Điều 53 của Luật Kế toán ). Đối với những người có chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng đó vẫn có giá trị để bổ nhiệm làm kế toán trưởng 1 lần thì chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng đó vẫn có giá trị bổ nhiệm lần 2 trở đi. Nếu như chứng chỉ kế toán trưởng bị mất hoặc thất lạc có thể liên hệ với cơ sở đào tạo , bồi dưỡng để làm thủ tục cấp lại. Nếu người có chứng chỉ được bổ nhiệm lần 1, nhưng sau đó hơn 5 năm không làm kế toán trưởng, thì lần bổ nhiệm thứ 2, chứng chỉ kế toán trưởng không còn giá trị.

Trên đây là những kiến thức về điều kiện, quy định về kế toán trưởng. Nếu bạn có mong muốn làm kế toán tại các doanh nghiệp, các công ty, cơ quan nhà nước có thể theo học ngành kế toán tại các cơ sở đào tạo, các trường trung cấp nghiệp vụ, Cao đẳng, Đại học trên cả nước.

Trung cấp Kinh tế - Kỹ Thuật Phương Nam

Địa chỉ: QL.14, Tổ 8,  P. Nghĩa Phú, TX. Gia Nghĩa, Tỉnh Đắk Nông
Website: trungcapphuongnam.edu.vn
Email: trungcapphuongnam.edu.vn@gmail.com
Điện thoại: 02616.553.555 - 02616.553.777 - 02616.553.666 - 02616.553.888

Hotline: 01259.652.369 - 0905.371.731 - 0911.177.069

Liên kết mạng xã hội
DMCA.com Protection Status