Trung cấp Kinh tế - Kỹ Thuật Phương Nam
HOTLINE - 0905371731 - Email: Tuyensinhphuongnamdno@gmail.com

Điều kiện học kế toán trưởng là gì?

 09/05/2019 08:55 |  186 lượt xem |  Chuyên mục: Đào tạo chứng chỉ |  An Bình

Kế toán trưởng luôn là mục tiêu cũng như mơ ước của những người làm kế toán. Với tình trạng nền kinh tế phát triển như hiện nay thì nhu cầu tuyển dụng kế toán trưởng là rất lớn. Thế nhưng điều kiện học kế toán trưởng là gì? Theo dõi bài viết dưới đây của chúng tôi để giải đáp thắc mắc trên nhé!  

Điều kiện học kế toán trưởng là gì? Điều kiện học kế toán trưởng là gì?

Điều kiện học kế toán trưởng là gì?

Về điều kiện để học lớp chứng chỉ kế toán trưởng: Tại Điều 2 Quyết định số 98/2007/QĐ-BTC ngày 03/12/2007 của Bộ trưởng Bộ Tài chính về việc ban hành quy chế về tổ chức bồi dưỡng và cấp chứng chỉ kế toán trưởng quy định:

Người Việt Nam tham dự khoá học bồi dưỡng kế toán trưởng phải có các tiêu chuẩn sau đây:

  • Có phẩm chất đạo đức nghề nghiệp, trung thực, liêm khiết, có ý thức chấp hành pháp luật
  • Có trình độ chuyên môn, nghiệp vụ về tài chính, kế toán, kiểm toán từ bậc trung cấp trở lên và có thời gian công tác thực tế về tài chính, kế toán, kiểm toán như sau:
  • Tối thiểu là 2 năm trở lên kể từ ngày ghi trên bằng tốt nghiệp đại học chuyên ngành tài chính, kế toán, kiểm toán.
  • Tối thiểu là 3 năm trở lên kể từ ngày ghi trên bằng tốt nghiệp trung cấp hoặc cao đẳng chuyên ngành tài chính, kế toán, kiểm toán.
  • Học viên tham gia khoá học phải nộp đơn xin học có xác nhận thời gian công tác thực tế về tài chính, kế toán, kiểm toán của cơ quan đang công tác và bản photocoppy có công chứng bằng tốt nghiệp chuyên ngành tài chính, kế toán, kiểm toán”.

Nếu như bạn mới tốt nghiệp Đại học thì chưa đủ điều kiện học kế toán trưởng theo như quy định. Về việc bổ nhiệm kế toán trưởng theo ( khoản 2 Điều 53 Luật Kế toán ) quy định:

  • Người làm kế toán trưởng phải có chứng chỉ qua lớp bồi dưỡng kế toán trưởng. Do đó, trường hợp Quý độc giả chưa có chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng theo quy định thì chưa được bổ nhiệm làm kế toán trưởng.

Điều kiện học kế toán trưởng là gì? Học kế toán trưởng để nâng cao trình độ của bản thân

Về việc bổ nhiệm trưởng phòng kế toán và thay thế chức danh kế toán trưởng trên chứng từ kế toán: Mục 2 Điều 37 Nghị định số 129/2004/NĐ-CP ngày 31/5/2004 của Chính phủ quy định:

Sau khi thành lập đơn vị kế toán cần phải bố trí ngay người làm kế toán trưởng. Trường hợp thiếu kế toán trưởng thì cấp có thẩm quyền bố trí ngay kế toán trưởng mới. Trường hợp chưa có người có đủ điều kiện cũng như tiêu chuẩn bổ nhiệm kế toán trưởng thì phải cử người phụ trách kế toán hoặc thuê kế toán trưởng. Đối với doanh nghiệp nhà nước, công ty cổ phần, hoặc doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài … chỉ được cử người phụ trách kế toán trong thời hạn tối đa là một năm tài chính, sau đó bố trí người làm kế toán trưởng.

Nói tóm lại đối với các bạn chưa có chứng chỉ qua lớp bồi dưỡng kế toán trưởng nên chưa có đủ tiêu chuẩn và điều kiện để bổ nhiệm làm kế toán trưởng thì theo quy định nêu trên bạn có thể được bổ nhiệm làm người phụ trách kế toán trong thời hạn tối đa là 1 năm tài chính. Trong thời gian đó bạn cần tham dự khóa học bồi dưỡng kế toán trưởng. Nếu có đủ tiêu chuẩn tham dự khoá học bồi dưỡng kế toán trưởng theo ý kiến 1 nêu trên, để có Chứng chỉ qua lớp bồi dưỡng kế toán trưởng.

Khi hết thời hạn được bổ nhiệm làm người phụ trách kế toán như nêu trên thì bạn có thể được chính thức bổ nhiệm làm kế toán trưởng đồng thời thực hiện các trách nhiệm, quyền hạn của kế toán trưởng theo như quy định.

➤ Xem thêm: Chứng chỉ kế toán trưởng có thời hạn bao lâu? để biết thêm về thời gian sử dụng chứng chỉ kế toán trưởng.

Hiện nay, Trường Trung Cấp Phương Nam đã tổ chức lớp học kế toán trưởng doanh nghiệp đồng thời cấp chứng chỉ theo như quy định. Nếu như bạn có mong muốn học và làm việc trong ngành nghề kế toán bạn nên biết về điều kiện học kế toán trưởng để nâng cao nghiệp vụ cũng như thành công trong con đường sự nghiệp của mình.

Trung cấp Kinh tế - Kỹ Thuật Phương Nam

Địa chỉ: QL.14, Tổ 8,  P. Nghĩa Phú, TX. Gia Nghĩa, Tỉnh Đắk Nông
Website: trungcapphuongnam.edu.vn
Email: trungcapphuongnam.edu.vn@gmail.com
Điện thoại: 02616.553.555 - 02616.553.777 - 02616.553.666 - 02616.553.888

Hotline: 01259.652.369 - 0905.371.731 - 0911.177.069

Liên kết mạng xã hội
DMCA.com Protection Status